
Theo Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản thành phố Hải Phòng, ngày 2/10/2023, Trung tâm Phát triển Quỹ đất huyện Thuỷ Nguyên sẽ thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất 25 lô đất vào mục đích làm nhà ở cho hộ gia đình, cá nhân có tổng diện tích 3.635,80 m2 tại xã Trung Hà, Huyện Thuỷ Nguyên, Hải Phòng; giá khởi điểm là hơn 33,8 tỷ đồng.
Đến ngày 5/10/2023, Trung tâm Phát triển Quỹ đất huyện Vĩnh Bảo thực hiện đấu giá 14 lô đất tại các xã Hùng Tiến, Tân Hưng, Tam Đa, Lý Học có tổng diện tích 2.719,85 m2, giá khởi điểm gần 14 tỷ đồng.
Tiếp theo, ngày 6/10/2023, Trung tâm Phát triển quỹ đất huyện Kiến Thụy dự kiến thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất gồm 17 lô đất có tổng diện tích 2.230,1 m2 vào mục đích làm nhà ở tại khu Cổ Sam, thôn Úc Gián, xã Thuận Thiên, huyện Kiến Thụy, Hải Phòng với giá khởi điểm 8,6 tỷ đồng.
Cùng ngày 6/10/2023, Trung tâm Phát triển quỹ đất thuộc Sở Tài Nguyên và Môi trường thành phố Hải Phòng, thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất lô TMDV-02 có tổng diện tích 72.543,5 m2. Trong đó, 27.530,60 m2 đất xây công trình hỗn hợp gồm các chức năng dịch vụ văn phòng và dịch vụ thương mại; 45.012,90 m2 đất công trình dịch vụ thương mại, đất cây xanh và đất giao thông. Thời hạn sử dụng đất: 50 năm tại Khu đô thị mới Bắc Sông Cấm, xã Tân Dương, huyện Thuỷ Nguyên, Hải Phòng với giá khởi điểm hơn 739 tỷ đồng.
Ngoài ra, còn hàng loạt đợt đấu giá đất ở các quận, huyện khác trên toàn thành phố sẽ diễn ra trong tháng 10. Dự kiến, nếu đợt đấu giá thành công, số thu ngân sách của TP Hải Phòng sẽ tăng lên ít nhất là 1.048 tỷ đồng.
Điều đó cho thấy nguồn thu tiền ngân sách từ tiền sử dụng đất, tiền thuê đất trên địa bàn Hải Phòng còn nhiều tiềm năng, với kết luận sau khi khảo sát tổng thể nhu cầu phát triển quỹ đất số thu từ tiền đất của Hải Phòng năm 2023 có thể đạt tới gần 37% dự toán thu ngân sách nội địa. Đồng thời cũng còn rất nhiều dự án, công trình được bố trí thực hiện từ nguồn thu tiền đất đang chờ đợi.
Tại nhiều hội nghị, lãnh đạo UBND TP Hải Phòng luôn khẳng định thành phố quyết tâm hoàn thành chỉ tiêu thu ngân sách nội địa 42.500 tỷ đồng trong năm 2023. Trong đó, đặc biệt nhấn mạnh yêu cầu sự phối hợp đồng bộ giữa các ngành, các cấp trên địa bàn để hoàn thành chỉ tiêu thu tiền sử dụng đất; thu tiền thuê đất; tiền bán nhà.
Có thể thấy rằng, trong hiện tại cũng như thời gian những năm tới, nguồn thu ngân sách từ tiền sử dụng đất, tiền thuê đất của Hải Phòng còn rất nhiều cơ hội. Tuy nhiên, do thời gian kết thúc năm 2023 đã rất cận kề, đòi hỏi thành phố cần có các phương án, biện pháp triển khai hiệu quả. nỗ lực tạo nên kết quả đột phá để Hải Phòng tăng tốc hoàn thành nhiệm vụ thu ngân sách nội địa năm 2023.



Trong bối cảnh các thị trường truyền thống như Hoa Kỳ, EU và một phần Nhật Bản suy yếu, Trung Quốc - Hồng Kông cùng khối ASEAN đang trở thành động lực chính giúp duy trì đà tăng trưởng của ngành thủy sản Việt Nam...
Đón mùa Thu cùng ngày đôi 9/9, Vietjet dành tặng khách hàng 3 ngày vàng khuyến mãi giá vé Eco chỉ từ 0 đồng (chưa bao gồm thuế, phí), vé Deluxe giảm 22%, giúp người dân và du khách dễ dàng lên kế hoạch cho những hành trình bay mới.
Số lượng doanh nghiệp đăng ký thành lập mới giảm nhiều so với cùng kỳ năm 2025. Theo chuyên gia, điều này phản ánh xu thế chung về sức chống chịu của doanh nghiệp đang dần cạn kiệt. Sự biến động của lạm phát, xung đột địa chính trị, đứt gãy chuỗi cung ứng, chi phí đầu vào tăng… đang bào mòn nguồn lực của doanh nghiệp, khả năng gánh rủi ro kéo dài ngày càng hạn chế.
Trong 8 tháng đầu năm 2026, TKV đạt doanh thu gần 125.000 tỷ đồng, tiêu thụ than tăng 12,8%. Bước sang tháng 9, dù đối mặt nhiều thách thức từ địa chính trị và thời tiết, Tập đoàn vẫn quyết tâm hoàn thành mục tiêu doanh thu hơn 14.400 tỷ đồng để duy trì đà tăng trưởng...
Gần 95.000 mã số thuế được chấm dứt hiệu lực trong 8 tháng đầu năm 2026, trong đó phần lớn là hồ sơ tồn đọng từ các năm trước. Cùng với việc loại bỏ các trường hợp doanh nghiệp không còn hoạt động, cơ quan thuế đang đẩy nhanh xử lý hồ sơ, khôi phục mã số thuế cho những doanh nghiệp đủ điều kiện, trở lại hoạt động sản xuất, kinh doanh…
Để thực hiện Nghị quyết số 19-NQ/TW, cũng trong ngày 28/7/2026 Bộ Chính trị đã ký ban hành Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết với 40 chỉ tiêu và 51 nhiệm vụ, giải pháp cụ thể.
Số lượng doanh nghiệp đăng ký thành lập mới giảm nhiều so với cùng kỳ năm 2025. Theo chuyên gia, điều này phản ánh xu thế chung về sức chống chịu của doanh nghiệp đang dần cạn kiệt. Sự biến động của lạm phát, xung đột địa chính trị, đứt gãy chuỗi cung ứng, chi phí đầu vào tăng… đang bào mòn nguồn lực của doanh nghiệp, khả năng gánh rủi ro kéo dài ngày càng hạn chế.