
Cụ thể, Dự án xây dựng nhà ở thương mại được chia thành 2 quỹ đất. Trong đó, quỹ đất số 1 có tổng diện tích 18.099,33 m2 sẽ xây dựng khu nhà ở thương mại 1; quỹ đất số 2 xây dựng khu nhà ở thương mại 2 có tổng diện tích 9.949,75 m2.
UBND tỉnh Quảng Ngãi yêu cầu, đơn vị trúng đấu giá phải đầu tư xây dựng hoàn thiện hệ thống hạ tầng kỹ thuật theo đúng tiến độ phương án đầu tư, tuân thủ hồ sơ Quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 đã được duyệt, phù hợp với Phương án đấu giá quyền sử dụng đất được phê duyệt; đầu tư xây dựng hoàn thiện 133 căn nhà ở thương mại theo quy định.
Trước đó, địa phương này cũng thông báo đấu giá quyền sử dụng đất đối với 53 lô đất thuộc Khu dân cư Gò Dừa, thị xã Đức Phổ, tổng diện tích gần 8.000m2. Các lô đất đấu giá chủ yếu diện tích từ 140-158,1m2. Dự kiến thời gian, địa điểm tổ chức cuộc đấu giá vào lúc 7 giờ 30 phút, ngày 22/10/2022 tại Hội trường UBND xã Phổ Cường, địa chỉ, xã Phổ Cường, thị xã Đức Phổ.
Hiện nay, để đẩy mạnh việc đấu giá quyền sử dụng đất, Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Ngãi đã có chỉ đạo cụ thể đối với hàng loạt dự án thu tiền sử dụng đất năm 2022.
Theo đó với dự án Chỉnh trang đô thị Khu Nam sông Trà Khúc; Chỉnh trang đô thị khu Bắc núi Thiên Bút, yêu cầu Sở Tài nguyên và Môi trường chịu trách nhiệm khẩn trương hoàn thành công tác xác định giá, trình Hội đồng thẩm định giá đất cụ thể trên địa bàn tỉnh xem xét, thống nhất để trình cấp thẩm quyền phê duyệt giá khởi điểm, đảm bảo hoàn thành công tác đấu giá quyền sử dụng đất và thu tiền sử dụng đất trước ngày 30/11/2022.
Đối với dự án Khu tổ hợp Thương mại Dịch vụ Riverside Mỹ Khê (trước đây là Dự án Khu du lịch Khánh Long - Mỹ Khê), yêu cầu Sở Tài nguyên và Môi trường khẩn trương tiếp nhận mặt bằng theo nguyên trạng, hoàn thiện Phương án đấu giá quyền sử dụng đất, trình UBND tỉnh xem xét, phê duyệt trước ngày 14/10/2022.
Đối với dự án Khu du lịch biển Mỹ Khê, giao Phó Chủ tịch UBND tỉnh Võ Phiên chủ trì, tổ chức làm việc với Nhà đầu tư để xem xét, chỉ đạo thực hiện các nội dung liên quan trước khi Nhà đầu tư tự nguyện chấm dứt hoạt động dự án theo quy định; thời gian từ ngày 10-14/10/2022.
Đối với dự án Khu dân cư trục đường Mỹ Trà - Mỹ Khê, yêu cầu Sở Tài nguyên và Môi trường chịu trách nhiệm khẩn trương hoàn thiện các nội dung điều chỉnh Quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 dự án theo ý kiến của Sở Xây dựng tại Công văn số 2089/SXD-QHKT ngày 30/9/2022, đảm bảo hoàn thành để Sở Xây dựng tổ chức thẩm định, trình UBND tỉnh xem xét, phê duyệt trước ngày 12/10/2022, làm cơ sở tổ chức triển khai thực hiện các bước tiếp theo theo quy định; đảm bảo hoàn thành công tác đấu giá quyền sử dụng đất và thu tiền sử dụng đất trước ngày 30/11/2022.
Về 25 lô đất còn lại tại Khu tái định cư Liên Hiệp 1 (phần mở rộng) phục vụ giải phóng mặt bằng công trình tuyến nhánh nối từ nút giao thông đường Mỹ Khê - Trà Khúc với Quốc lộ 24B thuộc dự án đường ven biển Dung Quất - Sa Huỳnh, UBND tỉnh Quảng Ngãi thống nhất bố trí cho UBND TP.Quảng Ngãi sử dụng, bố trí tái định cư các dự án đầu tư công trên địa bàn TP.Quảng Ngãi. Vì vậy yêu cầu Ban Quản lý dự án đầu tư xây dựng các công trình Giao thông tỉnh chịu trách nhiệm khẩn trương dừng thực hiện thủ tục tổ chức đấu giá quyền sử dụng đất các lô đất nêu trên theo quy định.
Mời quý độc giả đón đọc Tạp chí Kinh tế Việt Nam số 35+36-2026 phát hành ngày 31/08-07/09/2025 với nhiều chuyên mục hấp dẫn...
Nhiều giải pháp phát thải các-bon thấp đang được đề xuất cho các dự án nhà ở xã hội, với những cách tiếp cận có thể triển khai ngay từ quá trình chuẩn bị và xây dựng công trình...
Thủ tướng Chính phủ Lê Minh Hưng vừa ký Quyết định số 1666/QĐ -TTg về việc kiện toàn Ban Chỉ đạo Trung ương về chính sách nhà ở và thị trường bất động sản, nhằm tăng cường phối hợp giữa các bộ, ngành, địa phương trong thực hiện chính sách, kịp thời xử lý những vấn đề liên ngành phát sinh...
Được xây dựng trên khu đất rộng 30,76 ha, với đầy đủ hạ tầng dịch vụ, Dự án Nhà ở cho lực lượng vũ trang Công an nhân dân tại ô quy hoạch 3-2 và 3 - 4, xã Đông Anh được kỳ vọng sẽ tạo nên một không gian sống chuẩn mực cho hàng nghìn gia đình cán bộ, chiến sĩ …
Mục tiêu của việc sửa đổi Luật Đất đai lần này phải thể chế hóa đầy đủ, kịp thời các quan điểm, chủ trương của Đảng; Đẩy mạnh cải cách thủ tục hành chính; Chuyển trọng tâm từ quản lý bằng các công cụ hành chính sang sử dụng hiệu quả các công cụ kinh tế, để thúc đẩy sử dụng đất hợp lý, hiệu quả, bền vững...
Các thành phố lớn tại Việt Nam đang đối mặt với tình trạng “đô thị nén”, mật độ xây dựng cao, thiếu không gian mở và cây xanh. Điều này làm suy giảm khả năng thông gió tự nhiên, gia tăng hiện tượng đảo nhiệt đô thị và khiến con người ngày càng phụ thuộc vào hệ thống điều hòa…
Trong những ngày nghỉ lễ Quốc khánh 2/9, thành phố Huế đang trở thành điểm đến sôi động với hàng loạt hoạt động văn hóa, ẩm thực, âm nhạc và giải trí được tổ chức liên tiếp, tạo thêm nhiều trải nghiệm cho người dân và du khách.