Theo ông Lê Duy Minh, Cục trưởng Cục thuế TP.HCM, sáng ngày 08/02/2022, Cục Thuế thành phố đã nhận được văn bản của Công ty TNHH Đầu tư và Kinh doanh Thương mại Bình Minh (Bình Minh) về việc xin không triển khai dự án trên lô đất 3-9 (diện tích 5.009,1m2), đã trúng đấu giá với số tiền 5.026 tỷ đồng.
Lô đất này thuộc khu chức năng số 3, Khu đô thị mới Thủ Thiêm, TP. Thủ Đức, TP.HCM. Việc này đồng nghĩa với bỏ cọc.
Trong văn bản gửi Cục thuế TP. HCM, Công ty Bình Minh nêu rõ nguyên nhân xin không triển khai dự án trên lô đất 3-9 tại Khu đô thị mới Thủ Thiêm là do ảnh hưởng của đại dịch Covid-19 và tình hình tài chính khó khăn nên Công ty không đủ vốn để đầu tư vào lô đất trên.
Là đơn vị trúng đấu giá, Công ty Bình Minh sẽ phải đóng 5.026 tỷ đồng tiền sử dụng đất và 500 triệu đồng tiền lệ phí trước bạ.
Doanh nghiệp này cũng đã nộp hơn 140 tỷ đồng tiền đặt cọc cho lô đất 3-9 trước khi thực hiện đấu giá. Do vậy việc xin không triển khai thực hiện dự án tại lô đất 3-9 đồng nghĩa với việc Công ty Bình Minh mất khoản tiền đặt cọc này.
Trước đó, ngày 06/01/2022, Cục Thuế TP. HCM đã thông báo tới các doanh nghiệp trúng đấu giá bất động sản tại Khu đô thị mới Thủ Thiêm (TP. Thủ Đức) phải đóng lệ phí trước bạ và 50% tiền sử dụng đất trong 30 ngày từ khi có thông báo. Bắt đầu được tính từ ngày 07/01/2022.
Tuy nhiên, theo Cục Thuế TP.HCM, đến ngày 08/02/2022, đã quá thời hạn 30 ngày phải đóng 50% tiền sử dụng đất các lô đất Thủ Thiêm qua phiên đấu giá ngày 10/12/2021, cơ quan này vẫn chưa nhận được tiền từ 3 doanh nghiệp trúng đấu giá trước đó.
Như vậy, Bình Minh là công ty thứ hai có văn bản xin bỏ cọc sau Công ty TNHH Đầu tư Bất động sản Ngôi Sao Việt, đơn vị trúng đấu giá lô đất số 3-12, diện tích 10.059,7m2 với số tiền trúng đấu giá "khủng" 24.500 tỷ đồng và đã có văn bản xin bỏ cọc.
Theo quy chế đấu giá, trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày ban hành thông báo trên, các doanh nghiệp phải đóng lệ phí trước bạ và 50% tiền sử dụng đất (đợt 1).
Trong vòng 90 ngày kể từ khi có thông báo trên, các đơn vị trúng đấu giá phải nộp 50% tiền sử dụng đất còn lại (đợt 2).
Trường hợp quá thời hạn thanh toán các đợt 1, đợt 2 mà người trúng đấu giá chậm thanh toán tiền mua tài sản thì phải nộp tiền chậm nộp theo quy định pháp luật về quản lý thuế.
Quá thời hạn 180 ngày kể từ ngày ký thông báo thuế mà người trúng đấu giá không nộp đủ tiền mua tài sản đấu giá thì vi phạm hợp đồng mua bán. Khi đó, Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản TP.HCM sẽ thông báo về việc không nộp đủ tiền mua tài sản đấu giá để Trung tâm Phát triển quỹ đất báo cáo Sở Tài nguyên và Môi trường trình UBND TP.HCM hủy quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá.
Người trúng đấu giá không nộp hoặc không nộp đủ tiền trúng đấu giá theo thời gian trên sẽ không được nhận lại tiền cọc. Tiền cọc sẽ nộp vào ngân sách nhà nước.
Lô đất 3-9 có đơn giá 1,03 tỷ đồng/m2 đất ở là quá cao
Lô đất 3-9 có diện tích 5.009m2, giá khởi điểm 728 tỷ đồng, bước giá 08-10 tỷ đồng, giá trúng đấu giá 5.026 tỷ đồng, gấp 6,9 lần giá khởi điểm. Với 09 nhà đầu tư tham gia, qua 140 lần trả giá mới xác định được nhà đầu tư trúng đấu giá là Công ty TNHH Đầu tư và Kinh doanh Thương mại Bình Minh.
Theo Hiệp hội Bất động sản TP.HCM (HoREA), giá trúng đấu giá 5.026 tỷ đồng với đơn giá 1,03 tỷ đồng/m2 đất ở là quá cao, nên cấu thành giá đất bình quân của mỗi căn hộ lên đến khoảng 46,5 tỷ đồng/căn, cộng với chi phí đầu tư xây dựng bình quân khoảng 02 tỷ đồng/căn (theo hồ sơ mời đấu giá thì tổng chi phí đầu tư xây dựng của cả dự án khoảng 218 tỷ đồng), cộng với các chi phí khác thì tổng doanh thu bán hàng (chưa bao gồm VAT) dự đoán khoảng 8.494 tỷ đồng.
Theo Quyết định số 1015 (ngày 22/10/2019) của Ban Quản lý đầu tư, xây dựng Khu đô thị mới Thủ Thiêm, chỉ tiêu quy hoạch xây dựng của lô đất 3-9 có số căn hộ là 101 căn, diện tích sàn nhà ở 15.200m2. Dự đoán giá bán bình quân căn hộ lên đến 78,6 tỷ đồng/căn (chưa bao gồm VAT), tương đương 640 triệu đồng/m2 sàn căn hộ. Trong thời gian tới, mức giá bán căn hộ có thể cao hơn giá thị trường hiện nay từ 3,2 – 4,3 lần.
Với hàng loạt giải pháp quyết liệt, các địa phương đang tăng tốc đưa mục tiêu phát triển nhà ở xã hội về đích đúng hạn, qua đó nhanh chóng bổ sung nguồn cung, tạo cơ hội “an cư lạc nghiệp” cho người lao động. Đây cũng là một trong những nhiệm vụ quan trọng góp phần thúc đẩy tăng trưởng kinh tế - xã hội “hai con số” và bảo đảm an sinh xã hội…
Trong những năm gần đây, giá nhà quá cao và liên tục duy trì xu hướng tăng, tạo ra thách thức không nhỏ đối với công tác an sinh xã hội. Thách thức này sẽ trầm trọng hơn nếu nguồn cung nhà ở mới ngày càng vượt xa giá trị thực và vượt quá khả năng chi trả của đại đa số người dân. Do đó, cần có những giải pháp phù hợp nhằm giải quyết bài toán về nhà ở, mang lại cơ hội cho đông đảo người dân thực hiện quyền có nơi ở.
Thay đổi từ tư duy bồi thường thiệt hại về đất sang tư duy tái thiết cuộc sống cho người có đất bị thu hồi. Câu chuyện tái thiết sinh kế, việc làm, thu nhập cho người bị thu hồi đất là vấn đề trọng tậm cần được tập trung giải quyết.
Mời quý độc giả đón đọc Tạp chí Kinh tế Việt Nam số 35+36-2026 phát hành ngày 31/08-07/09/2025 với nhiều chuyên mục hấp dẫn...
Nhiều giải pháp phát thải các-bon thấp đang được đề xuất cho các dự án nhà ở xã hội, với những cách tiếp cận có thể triển khai ngay từ quá trình chuẩn bị và xây dựng công trình...
Để thực hiện Nghị quyết số 19-NQ/TW, cũng trong ngày 28/7/2026 Bộ Chính trị đã ký ban hành Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết với 40 chỉ tiêu và 51 nhiệm vụ, giải pháp cụ thể.
Thay đổi từ tư duy bồi thường thiệt hại về đất sang tư duy tái thiết cuộc sống cho người có đất bị thu hồi. Câu chuyện tái thiết sinh kế, việc làm, thu nhập cho người bị thu hồi đất là vấn đề trọng tậm cần được tập trung giải quyết.