TP.HCM lên kế hoạch đấu giá lại các lô đất “vàng” từng bị bỏ cọc tại Thủ Thiêm
BBan Mai
Chọn cỡ chữ
Hàng chục lô đất sẽ được TP.HCM lên kế hoạch tổ chức đấu giá, trong đó có 04 lô đất “vàng” đã bị bỏ cọc vào năm 2021 và 3.790 căn hộ tái định cư tại khu đô thị Thủ Thiêm thuộc TP. Thủ Đức…
Ảnh minh hoạ.
Trong danh sách này, có lô đất từng lập kỷ lục đấu giá khi được doanh nghiệp trả 2,43 tỷ đồng/m2, nhưng sau đó bỏ cọc.
Sở Tài nguyên và Môi trường TP.HCM vừa có văn bản gửi UBND TP.HCM về kế hoạch tổ chức đấu giá hàng chục lô đất và 3.790 căn hộ tại khu đô thị mới Thủ Thiêm (TP. Thủ Đức).
Theo đó, các lô đất sẽ được ưu tiên đấu giá trước có ký hiệu 1-2, 1-3 thuộc khu chức năng số 1. Sở Tài nguyên và Môi trường đề xuất thành phố phê duyệt phương án đấu giá trước ngày 05/10/2023, tổ chức bán đấu giá trong tháng 6/2024
Với lô đất 3-5 thuộc khu chức năng số 3, đề xuất phê duyệt phương án đấu giá trước ngày 10/11/2023, tổ chức bán đấu giá trong tháng 7/2024.
Sau khi đấu giá thành công 3 lô đất này, các cơ quan sẽ triển khai lập kế hoạch chi tiết đấu giá 7 lô đất còn lại, gồm: lô đất ký hiệu 3-8, 3-9 và 3-12 thuộc khu chức năng số 3, lô ký hiệu 1-5, 1-6, 1-9 và 1-10 thuộc khu chức năng số 1 và lô 7-1 thuộc khu chức năng số 7.
Ngoài ra, 06 lô đất thuộc khu chức năng phức hợp thể thao giải trí 2C, Sở Tài nguyên và Môi trường kiến nghị UBND TP.HCM giao cho các sở liên quan điều chỉnh quy hoạch để phù hợp chọn phương án đấu giá hoặc đấu thầu.
Đối với 02 lô đất ký hiệu 1 -12, 1 – 20, Sở Tài nguyên và Môi trường kiến nghị UBND TP.HCM giao UBND TP.Thủ Đức phối hợp Ban quản lý đầu tư - xây dựng khu đô thị mới Thủ Thiêm hoàn tất bồi thường giải phóng mặt bằng để đưa vào kế hoạch bán đấu giá.
Trong số các lô đất sẽ mang đấu giá lần thời gian tới, đáng chú ý có 4 lô đất ký hiệu 3-5, 3-8, 3-9 và 3-12 thuộc Khu chức năng số 3 từng được doanh nghiệp đấu giá thành công với tổng số tiền hơn 37.346 tỷ đồng vào cuối năm 2021, đặc biệt, lô đất 3 – 12 lập kỉ lục trúng đấu giá với số tiền lên đến 2,43 tỷ đồng/m2. Tuy nhiên, sau đó cả 04 doanh nghiệp trúng đấu giá đều bỏ cọc, không tiếp tục ký hợp đồng mua đất.
Đối với 3.790 căn hộ chung cư sắp bán đấu giá thuộc các lô đất (R1, R2, R3, R4, R5) nằm trong Khu 38,4ha phường An Khánh, TP.Thủ Đức, thuộc chương trình xây dựng 12.500 căn hộ tái định cư cho người dân bị giải toả tại Khu đô thị mới Thủ Thiêm.
Khu tái định cư này đã hoàn thành từ năm 2015 nhưng đã để hoang nhiều năm qua. TP.HCM từng tổ chức đấu giá nhiều lần nhưng không tìm được người mua. Để bán đấu giá, Sở Tài nguyên và Môi trường sẽ tham mưu cho UBND TP.HCM chỉ đạo các cơ quan liên quan thực hiện các việc như: xác định thẩm quyền quyết định bán đấu giá; chuyển đổi mục tiêu từ quỹ nhà tái định cư sang nhà ở thương mại; lập sở hữu nhà nước đối với hạng mục công trình sử dụng chung, cầu thang, lối đi, hành lang, công viên...
Theo Sở Tài nguyên và Môi trường, kế hoạch bán đấu giá nhằm khởi động lại thị trường bất động sản, đẩy nhanh tiến độ bán đấu giá, sớm thu ngân sách. Đồng thời, thực hiện kết luận thanh tra của Thanh tra Chính phủ, Kiểm toán Nhà nước và chủ trương của Thành ủy TP.HCM.
Trước đó, ngày 10/12/2021, Trung tâm đấu giá tài sản TP.HCM đã hoàn tất việc đấu giá 4 lô đất 3-5, 3-8, 3-9 và 3-12 với tổng diện tích hơn 30.000m2, thuộc khu chức năng số 3, khu đô thị mới Thủ Thiêm (TP. Thủ Đức, TP.HCM). Tổng giá khởi điểm của 4 lô đất là 5.300 tỷ đồng, giá đấu thành công đã thu về cho ngân sách thành phố 37.346 tỷ đồng.
Như vậy, giá bình quân cho mỗi m2 đất tại 4 lô đất trên là 1,24 tỷ đồng. Riêng lô đất 3-12, giá đấu thành công lên tới 2,43 tỷ đồng/m2, cao hơn khoảng 2 lần so với giá đất tại trung tâm TP.HCM.
04 doanh nghiệp trúng đấu giá gồm: Công ty cổ phần Sheen Mega, Công ty cổ phần Dream Republic, Công ty TNHH Dầu tư bất động sản Ngôi Sao Việt và Công ty TNHH Đầu tư kinh doanh NTM Bình Minh.
Tuy nhiên, sau khi trúng đấu giá, lần lượt các doanh nghiệp này xin rút lui và bỏ cọc. Tổng số tiền đặt cọc của 4 lô đất này là 1.051 tỷ đồng. Trong đó, Công ty Sheen Mega đặt cọc 203,75 tỷ đồng; Cty Dream Republic cọc 115, 6 tỷ đồng; Cty Ngôi Sao Việt đặt cọc 588 tỷ đồng và Cty NTM Bình Minh cọc 145 tỷ đồng.
Sau hơn ba thập kỷ định hình miền sống thượng lưu của Hà Nội, Ciputra đang bước vào một chu kỳ mới với sự xuất hiện của loạt dự án cao tầng quy mô lớn, trong bối cảnh quy hoạch và hạ tầng khu vực Tây Hồ Tây liên tục được hoàn thiện.
Khoảng cách đến nơi làm việc, trường học, bệnh viện hay các tiện ích thiết yếu có thể quyết định đáng kể đến chi phí và thời gian mà một gia đình phải bỏ ra mỗi ngày. Khi hạ tầng giao thông công cộng ngày càng được đầu tư, khả năng kết nối cũng dần trở thành một phần giá trị cần tính đến khi lựa chọn nơi ở...
Nếu không phân loại dự án để áp dụng cơ chế tín dụng phù hợp, việc nới tín dụng bất động sản có thể làm gia tăng rủi ro cho hệ thống ngân hàng. Ngược lại, siết tín dụng đồng loạt có thể khiến những dự án đang thiếu vốn ở giai đoạn hoàn thiện rơi vào tình trạng đình trệ, biến thành tài sản dở dang và cuối cùng chuyển hóa thành nợ xấu…
Để thực hiện Nghị quyết số 19-NQ/TW, cũng trong ngày 28/7/2026 Bộ Chính trị đã ký ban hành Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết với 40 chỉ tiêu và 51 nhiệm vụ, giải pháp cụ thể.
Số lượng doanh nghiệp đăng ký thành lập mới giảm nhiều so với cùng kỳ năm 2025. Theo chuyên gia, điều này phản ánh xu thế chung về sức chống chịu của doanh nghiệp đang dần cạn kiệt. Sự biến động của lạm phát, xung đột địa chính trị, đứt gãy chuỗi cung ứng, chi phí đầu vào tăng… đang bào mòn nguồn lực của doanh nghiệp, khả năng gánh rủi ro kéo dài ngày càng hạn chế.
Ngày 2/9/1945 đã mở ra bước ngoặt vĩ đại trong lịch sử dân tộc Việt Nam. Sự ra đời của nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa không chỉ khẳng định quyền độc lập, tự do và tự quyết về chính trị, mà còn trao...
VnEconomy cập nhật giá vàng trong nước & thế giới hôm nay: SJC, 9999, giá vàng USD/oz, biến động giá vàng tăng, giảm - phân tích, dự báo & dữ liệu lịch sử.
Nhìn lại di sản và thành tựu của Thời báo Kinh tế Việt Nam - Tạp chí Kinh tế Việt Nam trong 35 năm qua, giá trị lớn nhất không chỉ đo bằng lượng thông tin phục vụ bạn đọc hàng ngày, hàng giờ, cũng...
Interactive là một sản phẩm báo chí mới của VnEconomy vừa được ra mắt bạn đọc từ đầu tháng 3/2023 đã gây ấn tượng mạnh với độc giả bởi sự mới lạ, độc đáo. Đây cũng là sản phẩm độc quyền chỉ có trên...