
Tại buổi làm việc giữa UBND TP.HCM và Đoàn đại biểu Quốc hội TP.HCM vào sáng 16/5/2024, chuẩn bị cho Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XV sắp tới, ông Huỳnh Thanh Khiết, Phó giám đốc Sở Xây dựng TP.HCM, cho biết thành phố hiện có 11.042 căn hộ và nền đất đang bỏ trống (8.938 căn hộ và 2.104 nền đất).
Thành phố đã có chủ trương đấu giá 4.969 căn hộ (4.927 căn hộ, 42 nền đất). Chủ trương đấu giá tập trung ở 02 khu gồm 3.790 căn của khu tái định cư Thủ Thiêm và gần 1.000 căn ở xã Vĩnh Lộc B, huyện Bình Chánh.
"Cuối năm 2024 sẽ hoàn tất các thủ tục, đấu giá 3.790 căn hộ tái định cư ở phường Bình Khánh", ông Khiết nhấn mạnh.
Về lý do TP.HCM không chuyển 3.790 căn hộ ở Thủ Thiêm sang quỹ nhà ở xã hội, theo ông Khiết, quy định về nhà ở xã hội rất khắt khe. Mặc dù, nhà ở xã hội được miễn tiền sử dụng đất, nghĩa là không tính chi phí sử dụng đất vào giá thành, nhưng chi phí bồi thường vẫn được tính. Do đó, giá thành sẽ “đội lên” rất cao.
Mặt khác, nhà ở xã hội chỉ được nằm trong khung diện tích 20 - 70 m2. Trong khi đó, khu tái định cư 3.790 căn ở phường Bình Khánh chỉ có 30% đáp ứng được diện tích, và nằm rải rác ở các tòa chung cư. Như vậy, cùng 1 block chung cư, nếu bố trí nhà ở xã hội sẽ có căn tính tiền sử dụng đất, có căn không, việc xử lý sẽ khác nhau. Do đó, chủ trương của TP.HCM là chuyển quỹ nhà 3.790 căn để bán đấu giá.
Ông Khiết cho biết thêm trước đó, thành phố cũng từng có chủ trương xin chuyển các căn hộ tái định cư ở Khu đô thị mới Thủ Thiêm sang căn hộ thương mại. Tuy nhiên, sau khi tính toán, giá đất, giá xây dựng và lãi vay lên tới 27 triệu đồng/m2, chưa kể tiền bồi thường về đất và các chi phí khác. Đây là mức giá quá cao và không khả thi.
Ngoài ra, 1.000 căn hộ tái định cư ở xã Vĩnh Lộc B (huyện Bình Chánh) cũng trong tình trạng tương tự. Dù đã sắp xếp bố trí cho người dân tham quan nhưng khi trao đổi, về giá và vấn đề bồi thường chưa có sự thống nhất.
Ngoài quỹ nhà tái định cư của 02 khu trên, TP.HCM còn dành phần rất lớn (5.467 căn hộ và nền đất) để trống nhằm phân bổ cho các dự án tái định thuộc dự án đầu tư công (258 dự án), vì theo quy định pháp luật, nếu muốn làm dự án đầu tư công, phải chuẩn bị trước quỹ nhà và nền đất.
Khu tái định cư Bình Khánh (phường Bình Khánh, TP. Thủ Đức) có diện tích 38,4 ha, nằm trong chương trình 12.500 căn hộ phục vụ tái định cư Khu đô thị mới Thủ Thiêm, đã hoàn thành từ năm 2015. Đây là khu tái định cư quy mô lớn, vị trí đắc địa bậc nhất TP.HCM hiện nay.
3.790 căn hộ tái định cư phường Bình Khánh nằm bên đại lộ Mai Chí Thọ. Tổ hợp tái định cư này được chia thành 02 dự án có số căn hộ lần lượt là 2.220 căn và 1.570 căn. Từ năm 2017 đến năm 2021, Trung tâm dịch vụ bán đấu giá tài sản TP.HCM đã mở đấu giá 03 lần với 3.970 căn này, mức khởi điểm qua từng lần là 8.800 tỷ đồng; 9.100 tỷ đồng; 9.900 tỷ đồng, nhưng không thành công.




Thanh tra Chính phủ vừa thông báo Kết luận thanh tra về cơ sở nhà, đất dôi dư sau sắp xếp tại Bộ Nông nghiệp và Môi trường, trong đó làm rõ kết quả sắp xếp, những vấn đề trong quản lý, sử dụng và hướng xử lý quỹ tài sản này...
Hơn 600 chuyên viên kinh doanh từ hệ thống đại lý chiến lược đã cùng hội tụ, tạo nên khí thế sôi động tại Lễ ra quân Khải Hoàn Prime với chủ đề “Khám phá kiệt tác căn hộ TOD chuẩn Urban Wellness giữa lòng Nam Sài Gòn” diễn ra vào ngày 4/9 vừa qua.
Sau hơn ba thập kỷ định hình miền sống thượng lưu của Hà Nội, Ciputra đang bước vào một chu kỳ mới với sự xuất hiện của loạt dự án cao tầng quy mô lớn, trong bối cảnh quy hoạch và hạ tầng khu vực Tây Hồ Tây liên tục được hoàn thiện.
Khoảng cách đến nơi làm việc, trường học, bệnh viện hay các tiện ích thiết yếu có thể quyết định đáng kể đến chi phí và thời gian mà một gia đình phải bỏ ra mỗi ngày. Khi hạ tầng giao thông công cộng ngày càng được đầu tư, khả năng kết nối cũng dần trở thành một phần giá trị cần tính đến khi lựa chọn nơi ở...
Trong bất động sản, tích hợp nhiều chức năng trong cùng một dự án không còn là điều mới.
Để thực hiện Nghị quyết số 19-NQ/TW, cũng trong ngày 28/7/2026 Bộ Chính trị đã ký ban hành Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết với 40 chỉ tiêu và 51 nhiệm vụ, giải pháp cụ thể.
Số lượng doanh nghiệp đăng ký thành lập mới giảm nhiều so với cùng kỳ năm 2025. Theo chuyên gia, điều này phản ánh xu thế chung về sức chống chịu của doanh nghiệp đang dần cạn kiệt. Sự biến động của lạm phát, xung đột địa chính trị, đứt gãy chuỗi cung ứng, chi phí đầu vào tăng… đang bào mòn nguồn lực của doanh nghiệp, khả năng gánh rủi ro kéo dài ngày càng hạn chế.