
Theo bà Đỗ Thị Hồng Hạnh, Tổng Giám đốc Công ty Đấu giá Hợp danh Lạc Việt, đây là phiên đấu giá trực tuyến đầu tiên được Lạc Việt áp dụng đối với các tác phẩm nghệ thuật, sau khi bước đầu thành công trong đấu giá trực tuyến các tài sản công.
“Phiên đấu giá trực tuyến học hỏi phong cách trả giá mới của các nước phát triển nhưng hỗ trợ cho cả khách hàng có thể trả giá trực tuyến dựa trên việc theo dõi buổi livestream trên nền tảng Youtube và Facebook để tăng thêm tính công khai minh bạch và thu hút khách hàng tham gia trả giá”, bà Hạnh cho biết.
Phiên đấu giá 50 tác phẩm nghệ thuật được trưng bày trên website đấu giá nghệ thuật Artauction.com.vn với các thông tin chi tiết về sản phẩm. Tất cả các sản phẩm đều được áp dụng hình thức trả giá lên và liên tục không giới hạn số lượng bước giá, hình thức trả giá 100% online thông qua website trên máy tính/điện thoại/máy tính bảng... Khách hàng có thể đăng ký mở tài khoản trước buổi chốt giá hoặc sẽ được đội ngũ trợ lý hỗ trợ mở tài khoản và đăng ký trả giá tại hội trường sự kiện.
Về thời gian đấu giá, khách hàng có thể trả giá trực tuyến cho mọi tác phẩm từ 15h ngày 4/9/2022. Giá của các tác phẩm sẽ được lần lượt chốt từ 20h cùng ngày, đấu giá viên sẽ lần lượt giới thiệu từng tài sản, tuyên bố giá chốt của từng tài sản, đấu giá viên sẽ chốt giá thông qua điều hành bằng lời nói dựa trên giá trả hiển thị trên Website trực tuyến theo nguyên tắc, giá cao nhất tại thời điểm đó sẽ được xướng tên 3 lần. Nếu không có thêm lượt trả giá, tài sản sẽ được bán với giá cao nhất hiện tại.
Sau khi đấu giá viên chốt, trợ lý cuộc đấu giá sẽ thực hiện thao tác cập nhật trạng thái đã bán thành công trên hệ thống, và chuyển sang đấu giá tài sản tiếp theo. Dự kiến cuộc đấu giá sẽ kết thúc vào 21h30 cùng ngày. Sự kiện sẽ được livestream trên các nền tảng Youtube và Facebook thông qua Channel và Fanpage của Công ty Cổ phần Lạc Việt - Online.
Trong xu thế phát triển mạnh mẽ của cuộc Cách mạng Công nghiệp 4.0, với mục tiêu kỳ vọng đưa ngành đấu giá phát triển và bắt kịp xu hướng của thời đại thế giới phẳng, Công ty Cổ phần Lạc Việt – Online đã đi tiên phong trong việc xây dựng hệ thống đấu giá trực tuyến lacvietauction.vn (viết tắt là: lvo.vn). Được ấp ủ từ năm 2017, hệ thống hiện nay đã hoàn thiện và chính thức đi vào vận hành theo Quyết định số 163/QĐ-STP ngày 17/06/2020 của Sở Tư pháp thành phố Hà Nội.
Hệ thống ra đời nhằm công khai minh bạch trong lĩnh vực đấu giá, đồng thời tạo điều kiện thuận lợi cho mọi đối tượng khách hàng dễ dàng tham gia đấu giá tài sản, tăng tính cạnh tranh của tài sản đưa ra đấu giá.
Là một trong những đơn vị bán đấu giá chuyên nghiệp ra đời đầu tiên theo chủ trương xã hội hóa lĩnh vực dịch vụ bổ trợ tư pháp trên địa bàn thành phố Hà Nội có tên trong danh mục tổng hợp của Sở Tư pháp Hà Nội, tính đến thời điểm hiện tại, Lạc Việt đã thực hiện hơn 100 cuộc đấu giá được thực hiện qua hệ thống lvo.vn. Bên cạnh đó, Công ty đã cho khoảng 20 đơn vị thuê nền tảng web trực tuyến để thực hiện đấu giá tài sản, với tổng giá trị bán thành lên đến hàng nghìn tỷ đồng, tỷ lệ bán vượt hàng trăm tỷ đồng.
Bà Đỗ Thị Hồng Hạnh cho biết hệ thống đấu giá trực tuyến lvo.vn không đơn giản chỉ là một môi trường quảng cáo tài sản bán đấu giá, mà còn là hình thức trả giá hiện đại, phù hợp với xu thế phát triển của cuộc Cách mạng Công nghiệp 4.0 hiện nay. Dự báo, hình thức đấu giá trực tuyến này sẽ góp phần không nhỏ trong sự phát triển của các doanh nghiệp trong tương lai.
Với mạng lưới 88 địa phương kết nghĩa trên thế giới sau hợp nhất, TP. Hồ Chí Minh kỳ vọng Đối thoại Hữu nghị lần thứ 3 năm 2026 sẽ trở thành không gian thúc đẩy các hợp tác, kết nối mới về đầu tư, đổi mới sáng tạo, logistics, cảng biển và phát triển bền vững...
Đề xuất di dời đoạn đường sắt Ga Hà Nội - Ngọc Hồi để phục vụ mở rộng Quốc lộ 1A đặt ra bài toán không chỉ về mặt bằng, mà còn về năng lực vận tải, khả năng kết nối và vai trò của các đầu mối trong mạng lưới đường sắt tương lai...
Tình hình kinh tế - xã hội tháng 8/2026 và 8 tháng năm 2026 tiếp tục duy trì đà tăng trưởng tích cực trên nhiều lĩnh vực. Sản xuất công nghiệp bứt phá với chỉ số IIP 8 tháng tăng 11,9%, đạt mức tăng cao nhất trong nhiều năm qua. Thu hút vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài (FDI) tăng 96,8% và vốn thực hiện đạt 17,25 tỷ USD – cao nhất 5 năm. Tổng mức bán lẻ, dịch vụ và du lịch duy trì đà tăng khá nhờ sức mua nội địa và lượng khách quốc tế vượt 15,9 triệu lượt. Dù xuất nhập khẩu đạt mức cao nhất của 8 tháng từ trước tới nay (770,14 tỷ USD), nền kinh tế vẫn nhập siêu 20,46 tỷ USD do nhu cầu nhập khẩu nguyên liệu sản xuất tăng cao. Bình quân 8 tháng, CPI tăng 4,45%, lạm phát cơ bản được kiểm soát ở mức 4,24%...
TP. Hồ Chí Minh đang bước vào giai đoạn đầu tư hạ tầng lớn, với hàng loạt dự án giao thông được triển khai và chuẩn bị khởi công. Mạng lưới vành đai, quốc lộ, metro và hạ tầng kết nối sân bay quốc tế Long Thành cùng dòng vốn FDI đang góp phần định hình lại không gian đô thị và các cực tăng trưởng mới...
Sau kỳ nghỉ lễ Quốc khánh 2/9, Chính phủ đã tổ chức phiên họp thường kỳ tháng 8/2026, đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 8 tháng đầu năm và xác định những nhiệm vụ trọng tâm cho chặng đường còn lại của năm.
Để thực hiện Nghị quyết số 19-NQ/TW, cũng trong ngày 28/7/2026 Bộ Chính trị đã ký ban hành Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết với 40 chỉ tiêu và 51 nhiệm vụ, giải pháp cụ thể.
Sau kỳ nghỉ lễ Quốc khánh 2/9, Chính phủ đã tổ chức phiên họp thường kỳ tháng 8/2026, đánh giá tình hình kinh tế - xã hội 8 tháng đầu năm và xác định những nhiệm vụ trọng tâm cho chặng đường còn lại của năm.