Trung tâm Internet Việt Nam (VNNIC) chính thức thông báo lần đầu tiên tổ chức đấu giá công khai tên miền quốc gia ".vn" có 2 ký tự, nhóm tài nguyên số có số lượng rất hạn chế và có giá trị chiến lược cao trong hệ sinh thái số Việt Nam.
Trong năm 2026, hoạt động đấu giá được triển khai thành hai đợt, gồm đợt 1 vào tháng 3/2026 và đợt 2 vào tháng 6/2026. Riêng đợt 1, 50 tên miền ".vn" 2 ký tự sẽ được đưa ra đấu giá theo hình thức trực tuyến trong 3 ngày từ 18/3 - 20/3/2026.
Việc tổ chức đấu giá được thực hiện theo đúng quy định của pháp luật, bảo đảm nguyên tắc công khai, minh bạch, bình đẳng và cạnh tranh lành mạnh. Qua đó tạo cơ hội cho doanh nghiệp, tổ chức, cá nhân và nhà đầu tư tiếp cận, sở hữu các định danh số ngắn gọn, dễ ghi nhớ, có giá trị nhận diện thương hiệu cao.
Danh sách lần này bao gồm nhiều tên miền có giá trị nhận diện và ứng dụng cao, tiêu biểu như nhóm gắn với thương hiệu hoặc viết tắt: mb.vn, lg.vn, hc.vn, cj.vn, jd.vn.
Nhóm theo ngành nghề như ot.vn (ô tô), dd.vn (di động), fa.vn (tài chính), gc.vn (golf), ex.vn (xuất nhập khẩu).
Nhóm theo xu hướng xã hội và văn hóa số như 2k.vn, ok.vn, hi.vn, f0.vn, ez.vn, em.vn.
Các tên miền chữ – số hiện đại: p1.vn, j2.vn, t7.vn, g8.vn phù hợp lĩnh vực công nghệ và có tiềm năng đầu tư dài hạn.
Người trúng đấu giá được cấp quyền sử dụng tên miền theo quy định pháp luật và được thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng theo quy định hiện hành.
Tên miền quốc gia “.vn” không chỉ là công cụ nhận diện trên môi trường mạng mà còn là tài sản số có giá trị khai thác, đầu tư và phát triển thương hiệu một cách bền vững.
Các phiên đấu giá được tổ chức trực tuyến theo phương thức trả giá lên, đấu giá từng tên miền riêng lẻ trên hệ thống tại https://vpa.com.vn (phân hệ dgts.vpa.com.vn) hoặc ứng dụng "VPA – Đấu giá tài sản".
Được biết, đấu giá khởi điểm là 10.000.000 đồng/tên miền, tiền đặt trước 1.000.000 đồng/tên miền, bước giá 1.000.000 đồng và tiền mua hồ sơ 50.000 đồng/hồ sơ; thời lượng mỗi phiên tối thiểu 20 phút.
Tiền đặt trước phải được báo có trước 17h00 ngày 13/3/2026 đối với phiên ngày 18/3, trước 17h00 ngày 16/3/2026 đối với phiên ngày 19/3 và trước 17h00 ngày 17/3/2026 đối với phiên ngày 20/3/2026.
Thông tin chi tiết về danh sách tên miền và hướng dẫn tham gia được công bố tại https://daugiatenmien.gov.vn và https://vpa.com.vn.
Theo VNNIC, việc tổ chức đấu giá tên miền 2 ký tự tiếp tục khẳng định định hướng phát triển tên miền quốc gia “.vn” theo hướng nâng cao giá trị khai thác tài nguyên internet, gia tăng tính cạnh tranh, thúc đẩy doanh nghiệp Việt Nam xây dựng thương hiệu số mạnh và góp phần phát triển hạ tầng kinh tế số quốc gia.
Nhà đầu tư trong nước nếu giao dịch tài sản mã hóa được chào bán, phát hành cho nhà đầu tư nước ngoài, sẽ bị phạt từ 70 - 100 triệu đồng...
Việt Nam vừa ghi thêm dấu mốc quan trọng trên bản đồ hạ tầng số toàn cầu khi lần đầu tiên lọt vào nhóm 10 quốc gia có tốc độ Internet nhanh nhất thế giới ở cả hai hạng mục băng rộng di động và băng rộng cố định...
Các lãnh đạo công nghệ hàng đầu Mỹ kêu gọi các nước G20 coi trí tuệ nhân tạo (AI) là một dạng hạ tầng thiết yếu và đẩy mạnh đầu tư trung tâm dữ liệu. Tuy nhiên, ngay tại Mỹ, các dự án trung tâm dữ liệu đang vấp phải sự phản đối của cộng đồng do lo ngại về giá điện và tác động xã hội…
PricewaterhouseCoopers LLP (PwC) ước tính tổng chi tiêu cho các trung tâm dữ liệu phục vụ AI có thể lên tới 31,6 nghìn tỷ USD trong khoảng 15 năm tới. Trong kịch bản lạc quan, con số này thậm chí có thể chạm mốc 50 nghìn tỷ USD…
Năng lực chế tạo thiết bị quang khắc của Trung Quốc hiện tương đương với trình độ của ASML vào khoảng năm 2004…
Để thực hiện Nghị quyết số 19-NQ/TW, cũng trong ngày 28/7/2026 Bộ Chính trị đã ký ban hành Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết với 40 chỉ tiêu và 51 nhiệm vụ, giải pháp cụ thể.
Thông tin mới nhất từ Cục Thống kê cho thấy, chỉ số giá tiêu dùng (CPI) tháng 8/2026 tăng 0,47% so với tháng trước, so với cùng kỳ năm trước tăng 4,89%. Nguyên nhân chủ yếu do giá xăng dầu trong nước điều chỉnh tăng theo giá nhiên liệu thế giới.