
Sáng ngày 10/12/2021, Trung tâm đấu giá tài sản TP.HCM (Thuộc Sở Tư pháp Thành phố) tổ chức bán đấu giá lần lượt 4 lô đất thuộc khu chức năng số 3, khu đô thị mới Thủ Thiêm, Thành phố Thủ Đức.
Theo đó, phiên đấu giá bắt đầu bằng thủ tục mở niêm phong danh sách khách hàng tham gia lúc 8 giờ 50.
Đến 9 giờ 37 sáng cùng ngày, Trung tâm Dịch vụ đấu giá tài sản đã công bố lô đất có ký hiệu 3-5 thuộc khu chức năng số 3, khu đô thị mới Thủ Thiêm được bán đấu giá thành công với giá 3.820 tỷ đồng, gấp 6,6 lần giá khởi điểm (578,042 tỷ đồng).
Đơn vị trúng đấu giá là Công ty cổ phần Dream Republic. Công ty này trúng đấu giá lô đất trên sau 130 lượt trả giá của 21 khách hàng tham gia đấu giá.
Theo quyết định phê duyệt quy hoạch của Thành phố, khu đất mang số hiệu 3-5 có hệ số sử dụng đất là 2,92, được xây dựng cao từ 4-10 tầng nổi và 1 tầng hầm, mật độ xây dựng tối đa khối đế là hơn 72% và khối tháp hơn 54% diện tích đất.
Dân số cư trú tối đa tại khu đất này là 1.067 người, với 113 căn hộ, không có sàn thương mại. Doanh nghiệp trúng đấu giá sẽ được giao đất thời hạn 50 năm kể từ ngày có quyết định công nhận trúng đấu giá. Người mua căn hộ sẽ được giao đất ổn định lâu dài.
Cũng trong buổi sáng ngày 10/12, còn có lô đất 3-8 thuộc khu chức năng số 3 trong khu đô thị mới Thủ Thiêm được đưa ra đấu giá. Lô đất này có diện tích hơn 8.568m2 với giá khởi điểm 1.018,594 tỷ đồng nhưng đã được bán đấu giá thành công với mức giá 4.000 tỷ đồng.
Phiên đấu giá có 10 doanh nghiệp tham gia, nhưng tại phiên đấu chính thức chỉ có 6 công ty ra giá với 67 lượt trả giá. Phần lớn thời gian đấu giá là cuộc rượt đuổi giá giữa hai doanh nghiệp có số thứ tự 6 và 7 và phần thắng cuối cùng thuộc về Công ty cổ phần Sheen Mega.
Buổi chiều cùng ngày, Trung tâm đấu giá sẽ đấu 2 lô còn lại gồm: lô 3-9 diện tích hơn 5.000m2 có giá khởi điểm hơn 728,6 tỷ đồng và lô 3-12 có diện tích hơn 10.059m2 với giá khởi điểm hơn 2.942 tỷ đồng.
Trước đó, theo Sở Tài nguyên và Môi trường TP.HCM, Thành phố đã thông qua việc đấu giá 4 lô đất với tổng diện tích hơn 30.000m2 tại khu dân cư phía bắc, khu đô thị mới Thủ Thiêm, tổng giá khởi điểm gần 5.300 tỷ đồng. Đó là các lô đất mang ký hiệu 3-5, 3-8, 3-9 và 3-12, được UBND Thành phố duyệt chủ trương bán đấu giá hồi tháng 5/2021.
Các lô đất sẽ được bán đấu giá riêng lẻ từng lô. Trong đó, lô 3-12 có diện tích hơn 10.059m2 có giá khởi điểm hơn 2.942 tỷ đồng; Lô 3-9: diện tích hơn 5.000m2 có giá khởi điểm hơn 728,6 tỷ đồng; Lô 3-8: diện tích hơn 8.568m2 có giá khởi điểm 1.018,594 tỷ đồng; Lô 3-5: diện tích 6.446m2 có giá khởi điểm 578,042 tỷ đồng.
Cả 4 lô đất đều có hình thức sử dụng như được giao đất có thu tiền sử dụng đất, với thời gian sử dụng đất là 50 năm kể từ ngày quyết định công nhận kết quả trúng đấu giá có hiệu lực.




Sau hơn ba thập kỷ định hình miền sống thượng lưu của Hà Nội, Ciputra đang bước vào một chu kỳ mới với sự xuất hiện của loạt dự án cao tầng quy mô lớn, trong bối cảnh quy hoạch và hạ tầng khu vực Tây Hồ Tây liên tục được hoàn thiện.
Khoảng cách đến nơi làm việc, trường học, bệnh viện hay các tiện ích thiết yếu có thể quyết định đáng kể đến chi phí và thời gian mà một gia đình phải bỏ ra mỗi ngày. Khi hạ tầng giao thông công cộng ngày càng được đầu tư, khả năng kết nối cũng dần trở thành một phần giá trị cần tính đến khi lựa chọn nơi ở...
Trong bất động sản, tích hợp nhiều chức năng trong cùng một dự án không còn là điều mới.
Nếu không phân loại dự án để áp dụng cơ chế tín dụng phù hợp, việc nới tín dụng bất động sản có thể làm gia tăng rủi ro cho hệ thống ngân hàng. Ngược lại, siết tín dụng đồng loạt có thể khiến những dự án đang thiếu vốn ở giai đoạn hoàn thiện rơi vào tình trạng đình trệ, biến thành tài sản dở dang và cuối cùng chuyển hóa thành nợ xấu…
Hơn 97% người thuê mong muốn mua nhà, nhưng lãi suất và dòng tiền quyết định thời điểm nào là phù hợp để sở hữu.
Để thực hiện Nghị quyết số 19-NQ/TW, cũng trong ngày 28/7/2026 Bộ Chính trị đã ký ban hành Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết với 40 chỉ tiêu và 51 nhiệm vụ, giải pháp cụ thể.
Số lượng doanh nghiệp đăng ký thành lập mới giảm nhiều so với cùng kỳ năm 2025. Theo chuyên gia, điều này phản ánh xu thế chung về sức chống chịu của doanh nghiệp đang dần cạn kiệt. Sự biến động của lạm phát, xung đột địa chính trị, đứt gãy chuỗi cung ứng, chi phí đầu vào tăng… đang bào mòn nguồn lực của doanh nghiệp, khả năng gánh rủi ro kéo dài ngày càng hạn chế.