Nhận diện thủ đoạn lợi dụng đấu giá đất để “thổi giá”, lừa đảo tại Hà Nội
NNhư Nguyệt
Chọn cỡ chữ
Lợi dụng tâm lý đầu tư bất động sản và nhu cầu sở hữu nhà ở của người dân, một số đối tượng môi giới sử dụng mạng xã hội, đăng tải thông tin về quy hoạch, mở đường, triển khai dự án lớn... nhằm tạo tâm lý “đón đầu quy hoạch” để dụ dỗ nhằm chiếm đoạt tài sản.
Ảnh minh họa.
Ngày 7/6, Công an TP Hà Nội đã phát thông tin cảnh báo về các
thủ đoạn lợi dụng đấu giá đất để “thổi giá”, lừa đảo.
Theo Công an TP Hà Nội, thời gian qua, cùng với quá trình
đô thị hóa nhanh và nhu cầu sử dụng đất ngày càng gia tăng, hoạt động đấu giá
quyền sử dụng đất trên địa bàn thành phố Hà Nội tiếp tục diễn ra sôi động.
Đây
là một trong những giải pháp quan trọng nhằm khai thác hiệu quả nguồn lực đất
đai, tăng thu ngân sách nhà nước, thúc đẩy phát triển hạ tầng và phục vụ mục
tiêu phát triển kinh tế - xã hội của Thủ đô.
Tuy nhiên, bên cạnh những kết quả tích cực, hoạt động đấu
giá đất thời gian gần đây cũng xuất hiện một số vấn đề phức tạp, tiềm ẩn nguy
cơ ảnh hưởng đến an ninh kinh tế, trật tự, an toàn xã hội; gây nhiễu loạn thị
trường bất động sản và phát sinh các hành vi vi phạm pháp luật liên quan đến đất
đai, đầu cơ, thao túng giá, lừa đảo chiếm đoạt tài sản trên không gian mạng.
Từ đầu năm 2026 đến nay, hoạt động đấu giá quyền sử dụng đất
trên địa bàn Hà Nội diễn ra tại nhiều khu vực như Thanh Oai, Quang Minh, Mê
Linh, Sóc Sơn...
Theo kế hoạch đấu giá quyền sử dụng đất năm 2026, toàn Thành
phố dự kiến tổ chức đấu giá 306 dự án, khu đất với tổng diện tích khoảng
728,97ha, số tiền trúng đấu giá dự kiến hơn 63.000 tỷ đồng.
Thực tế cho thấy,
nhiều phiên đấu giá thu hút số lượng lớn người tham gia, giá trúng đấu giá tăng
cao so với giá khởi điểm.
Qua công tác nắm tình hình, Công an TP Hà Nội nhận thấy nguy
cơ phát sinh tình trạng đầu cơ, “thổi giá”, tạo mặt bằng giá ảo vẫn hiện hữu tại
một số địa bàn.
Một số cá nhân, tổ chức có thể trả giá ở mức rất cao, vượt
xa giá trị thực tế của khu đất, sau đó không thực hiện nghĩa vụ tài chính hoặc
chấp nhận bỏ tiền đặt trước nhằm tạo hiệu ứng tăng giá cho các khu vực lân cận,
phục vụ hoạt động đầu cơ, thao túng thị trường.
Những hành vi này gây khó khăn cho công tác quản lý nhà nước
về đất đai, làm nhiễu loạn thông tin thị trường, tạo tâm lý kỳ vọng giá đất
tăng bất thường, tiềm ẩn nguy cơ phát sinh tranh chấp, khiếu kiện và các vi phạm
pháp luật.
Đáng chú ý, lợi dụng tâm lý đầu tư bất động sản và nhu cầu sở
hữu nhà ở của người dân, một số đối tượng môi giới, đầu nậu đã sử dụng mạng xã
hội như Facebook, TikTok, Zalo, YouTube để đăng tải thông tin về quy hoạch, mở
đường, triển khai dự án lớn... nhằm tạo tâm lý “đón đầu quy hoạch”.
Nhiều bài
đăng sử dụng các cụm từ kích thích tâm lý đám đông như “giá đất sắp tăng mạnh”,
“cơ hội đầu tư cuối cùng”, “mua hôm nay mai tăng giá” để lôi kéo người dân tham
gia giao dịch.
Cùng với đó, các thủ đoạn lừa đảo liên quan đến đấu giá đất,
đầu tư bất động sản cũng ngày càng tinh vi.
Một số đối tượng lập website giả mạo
trung tâm đấu giá tài sản, doanh nghiệp bất động sản hoặc cơ quan nhà nước để
đăng tải thông tin đấu giá đất “giá rẻ”, “đất đẹp”, “suất ngoại giao”, “đất
thanh lý” nhằm dụ dỗ người dân chuyển tiền đặt cọc, tiền giữ chỗ hoặc tiền mua
hồ sơ vào tài khoản cá nhân.
Ngoài ra, còn xuất hiện thủ đoạn sử dụng mã QR, đường link
giả mạo liên quan đến đăng ký đấu giá, thanh toán trực tuyến để chiếm đoạt
thông tin cá nhân, tài khoản ngân hàng, mã OTP.
Trước tình hình trên, Công an thành phố Hà Nội khuyến cáo
người dân cần nâng cao cảnh giác, chủ động tìm hiểu kỹ thông tin trước khi tham
gia giao dịch bất động sản hoặc đấu giá quyền sử dụng đất.
Người dân chỉ nên tiếp
cận thông tin từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền, cổng thông tin điện tử chính
thức hoặc các đơn vị đấu giá hợp pháp; không tin tưởng tuyệt đối vào thông tin
lan truyền trên mạng xã hội hoặc từ các môi giới không rõ nguồn gốc.
Khi tham gia đấu giá đất, người dân cần nghiên cứu kỹ hồ sơ
pháp lý, quy hoạch, hiện trạng khu đất, khả năng tài chính của bản thân; tránh
tâm lý đầu tư theo đám đông hoặc vay mượn vượt quá khả năng chi trả.
Tuyệt đối
không chuyển tiền đặt cọc, tiền giữ chỗ, không cung cấp thông tin cá nhân, tài
khoản ngân hàng cho các đối tượng không rõ danh tính; cảnh giác với các
website, mã QR, đường link lạ liên quan đến đấu giá đất và giao dịch bất động sản.
Khi phát hiện hành vi có dấu hiệu lừa đảo, tung tin thất thiệt, thao túng giá đất, tổ chức giao dịch bất động sản trái phép hoặc vi phạm pháp luật về đất đai, người dân cần kịp thời thông báo cho cơ quan Công an hoặc chính quyền địa phương để xác minh, xử lý theo quy định.
Điều này nhằm góp phần xây dựng thị trường bất động sản công khai, minh bạch, ổn định và an toàn.
Theo báo cáo của Chính phủ, các cơ quan đề xuất sửa đổi, bổ sung, thay thế, bãi bỏ một phần hoặc ban hành mới đối với 7.300 văn bản quy phạm pháp luật, chiếm 15,9%; đề xuất bãi bỏ toàn bộ 5.926 văn bản, chiếm 12,9%...
Thay đổi từ tư duy bồi thường thiệt hại về đất sang tư duy tái thiết cuộc sống cho người có đất bị thu hồi. Câu chuyện tái thiết sinh kế, việc làm, thu nhập cho người bị thu hồi đất là vấn đề trọng tậm cần được tập trung giải quyết.
Ngày 2/9/1945 đã mở ra bước ngoặt vĩ đại trong lịch sử dân tộc Việt Nam. Sự ra đời của nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa không chỉ khẳng định quyền độc lập, tự do và tự quyết về chính trị, mà còn trao cho dân tộc Việt Nam quyền lựa chọn, kiến tạo con đường phát triển kinh tế vì lợi ích của đất nước và nhân dân. Từ thời khắc ấy, khát vọng độc lập gắn liền với khát vọng xây dựng một quốc gia tự chủ, giàu mạnh, trong đó thành quả phát triển phải nâng cao đời sống và mở rộng cơ hội tiến bộ cho mọi người dân.
Bộ Y tế cho biết đang nghiên cứu xây dựng chính sách về việc tăng mức hưởng và phạm vi hưởng bảo hiểm y tế đối với người tham gia theo lộ trình, đối tượng ưu tiên, phù hợp với mức đóng và khả năng cân đối của Quỹ bảo hiểm y tế…
Để thực hiện Nghị quyết số 19-NQ/TW, cũng trong ngày 28/7/2026 Bộ Chính trị đã ký ban hành Chương trình hành động thực hiện Nghị quyết với 40 chỉ tiêu và 51 nhiệm vụ, giải pháp cụ thể.
Thông tin mới nhất từ Cục Thống kê cho thấy, chỉ số giá tiêu dùng (CPI) tháng 8/2026 tăng 0,47% so với tháng trước, so với cùng kỳ năm trước tăng 4,89%. Nguyên nhân chủ yếu do giá xăng dầu trong nước điều chỉnh tăng theo giá nhiên liệu thế giới.
Ngày 2/9/1945 đã mở ra bước ngoặt vĩ đại trong lịch sử dân tộc Việt Nam. Sự ra đời của nước Việt Nam Dân chủ Cộng hòa không chỉ khẳng định quyền độc lập, tự do và tự quyết về chính trị, mà còn trao...
VnEconomy cập nhật giá vàng trong nước & thế giới hôm nay: SJC, 9999, giá vàng USD/oz, biến động giá vàng tăng, giảm - phân tích, dự báo & dữ liệu lịch sử.
Nhìn lại di sản và thành tựu của Thời báo Kinh tế Việt Nam - Tạp chí Kinh tế Việt Nam trong 35 năm qua, giá trị lớn nhất không chỉ đo bằng lượng thông tin phục vụ bạn đọc hàng ngày, hàng giờ, cũng...
Interactive là một sản phẩm báo chí mới của VnEconomy vừa được ra mắt bạn đọc từ đầu tháng 3/2023 đã gây ấn tượng mạnh với độc giả bởi sự mới lạ, độc đáo. Đây cũng là sản phẩm độc quyền chỉ có trên...